Truy tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng

25/10/2017
Anh Nguyễn Văn Hải - Lê Chân, Hải Phòng hỏi: Bà nội tôi là vợ hai của ông nội tôi, nuôi hai bác tôi từ nhỏ (hai bác là con của bà cả đã mất). Lớn lên, hai bác tôi đi bộ đội tham gia kháng chiến và lần lượt hy sinh năm 1968 và năm 1969. Hai bác tôi đã được Chính phủ tặng Bằng "Tổ quốc ghi công" và xác định là liệt sĩ. Kể từ đó đến nay, Nhà nước chưa có bất kỳ một chế độ chính sách nào đối với bà nội tôi. Bà nội tôi đã mất năm 1993. Tôi muốn hỏi trường hợp của bà nội tôi có được Nhà nước truy tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng và chế độ tuất không? Nếu có thì cụ thể như thế nào?

Vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:


 

3-(2).jpg

Theo quy định tại Khoản 5, Điều 5 Nghị định số 56/2013/NĐ-CP ngày 22/5/2013 của Chính phủ và Khoản 4, Điều 5 Thông tư liên tịch số 03/2014/TTLT-BNV-BQP-BLĐTBXH ngày 10/10/2014 của Bộ Nội vụ, Bộ Quốc phòng và Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương tiếp nhận, thẩm định hồ sơ, trình Thủ tướng Chính phủ đề nghị Chủ tịch nước xem xét, quyết định tặng hoặc truy tặng Danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

Đề nghị Ông gửi đơn đến Ban Thi đua - Khen thưởng Trung ương để được xem xét, trả lời theo thẩm quyền.

Trường hợp được truy tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”, đại diện thân nhân hoặc người thờ cúng bà mẹ được hưởng trợ cấp một lần (bằng 20 lần mức chuẩn, hiện nay là 28.340.000 đồng).

                                                                                                                             Nguồn: Bộ LĐ-TB&XH



 
ICT.png

Copyright © 2014 Bản quyền thuộc về Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Gia Lai
Chịu trách nhiệm chính: Bà Trần Thị Hoài Thanh - Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và xã hội tỉnh Gia Lai
ĐC: 10 Hai Bà Trưng, Tp. Pleiku, Gia Lai - Email: sldtbxh@gialai.gov.vn- ĐT: 059.3824462 - Fax: 059.3828316 
Giấy phép số: 06/GPTTĐT-STTTT ngày 15/8/2014 của Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Gia Lai.